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   Wazabuni 873, taasisi 500 wafikiwa mafunzo ya moduli
MAPINDUZI MAKUBWA SEKTA YA UNUNUZI WA UMMA NCHINI:

Toleo Na: 05 Aprili - Juni 2025

MPENDWA msomaji wa Jarida hili la “PPAA Bulletin” 
karibu tena ujisomee toleo la tano (05) la Jarida la Mtandaoni 
kutoka Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA). 
Jarida hili hutumika kama njia mojawapo ya Mawasiliano 
ya Kimkakati ya PPAA katika kuuhabarisha umma kuhusu 
majukumu na shughuli  zilizotekelezwa kwa kipindi cha 
miezi mitatu. Jarida hili ni muendelezo wa majarida mengine 
yaliyopita yanayokuhabarisha kuhusu shughuli za PPAA kwa 
kipindi cha miezi mitatu.

Ninayo furaha kukuletea toleo la tano la PPAA Bulletin 
kwa kipindi kingine tena cha Aprili – Juni, 2025, kwa lengo 
la kukuhabarisha juu ya shughuli mbalimbali zilizotekelezwa 
kwa kipindi tajwa hususan Makala Maalumu ya mafanikio ya 
idara na vitengo vya PPAA ili kuweka mawasiliano ya karibu 
na wadau wa sekta ya ununuzi na umma kwa ujumla.

Mbali na kutekeleza jukumu lake la msingi la 

kushughulikia malalamiko na rufaa zilizowasilishwa mbele 
yake kwa kipindi tajwa, PPAA imefanikiwa kutoa elimu kwa 
wazabuni 873 na wakuu wa idara/vitengo vya ununuzi na 
sheria wapatao 1,588 kutoka katika taasisi nunuzi 500.

Mafunzo hayo yametolewa katika kanda mbalimbali 
ambazo ni Kanda ya Pwani, Kanda ya Ziwa, Kanda ya 
Kaskazini, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Kati.

Aidha, katika toleo hili, tumekuandalia habari mbalimbali 
za kuuhabarisha umma utekelezaji wa majukumu ya PPAA 
katika kufikia malengo iliyokusudia kwa kipindi tajwa.

Karibu usome jarida hili ili ufahamu kwa undani PPAA 
na shughuli mbalimbali ilizozitekeleza katika kipindi cha 
miezi mitatu (Aprili – Juni, 2025) na kuendeleza ushirikiano 
imara katika utoaji rufaa kwa ufanisi, kwa wakati na kwa haki 
kwenye sekta ya ununuzi wa umma nchini.

 #Kazi Iendelee.

Katibu Mtendaji - PPAA
Bw. James Sando

TANGU Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ilipoingia madarakani Machi 19, 2021 imekuwa 
ikidumisha misingi ya utawala bora hususan haki na usawa.

Kutokana na misingi hiyo, Serikali ya Awamu ya Sita pamoja 
na mambo mengine, imeendelea kusimamia miradi ya kimkakati 
yenye tija kwa nchi na hivyo kuiwezesha serikali kupata 
thamani halisi ya fedha katika ununuzi wa umma.

Kwa mantiki hiyo, makala ya leo itaangazia zaidi Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) ikiwa ni taasisi 
inayojitegemea chini ya Wizara ya Fedha iliyoundwa kwa mujibu 
wa Kifungu cha 112 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Namba 10 
ya mwaka 2023.

Katika kipindi cha uongozi wa Rais Dkt. Samia, PPAA 

imeendelea kutekeleza jukumu lake kuu la utatuzi wa migogoro 
itokanayo na michakato ya ununuzi wa umma kwa haki, uwazi, 
uadilifu na kwa muda mfupi ili kuwezesha upatikanaji wa 
thamani halisi ya fedha na kufikia malengo ya kutoa huduma 
bora kwa wananchi kwa wakati.

PPAA ikiwa ni moja kati ya taasisi zinazosimamia masuala 
ya haki katika sekta ya ununuzi wa umma inakuletea mafaniko 
yake kwa vitengo na sehemu zake ambazo ni Kitengo cha 
Usimamizi wa Rufaa za Manunuzi na Huduma za Sheria, 
Kitengo cha Huduma za Taasisi, Sehemu ya Usimamizi wa 
Rufaa, Sehemu ya Huduma za Sheria, Sehemu ya Utawala na 
Usimamizi  wa Rasilimaliwatu, Sehemu ya Uhasibu na Fedha, 
Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma  na Sehemu ya Ufuatiliaji 
Mipango na Tathmini.

PPAA yaainisha mafanikio
yake chini ya Serikali ya 

Awamu ya Sita 
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BODI YA
UHARIRI

Mwenyekiti
Florida Mapunda

Mhariri 
Gloria Tesha

Mwandishi wa TSN

Wajumbe 
Agnes Sayi

Mohamed Makame
Humphrey Kisanga

Katibu
Nelson Kessy

Mawasiliano:
Katibu Mtendaji

5 Mkandarasi Place,
Ghorofa ya nne, 58 

Barabara ya Lusinde, 
S.L.P. 1385, 41104 Dodoma 
Simu: +255 (0) 743505505, 

Baruapepe: barua@ppaa.go.tz
             es@ppaa.go.tz 

Tovuti: www.ppaa.go.tz

PPAA kupitia Idara ya Usimamizi wa 
Rufaa na Huduma za Sheria ina jukumu 
la kusimamia na kushughulikia rufaa zote 
zitokanazo na michakato ya ununuzi wa 
Umma. Mamlaka husimamia utawala bora 
kupitia utatuzi wa migogoro inayowasilishwa 
mbele yake kwa kuhakikisha kuwa zabuni 
zinatolewa kwa wazabuni wenye sifa stahiki 
za kufanya kazi husika na hivyo kuiwezesha 
serikali kupata thamani halisi ya fedha katika 
ununuzi wa umma. 

Bi Mapunda anasema PPAA kwa kipindi 
cha miaka minne imetekeleza majukumu 

mbalimbali ikiwemo kushughulikia rufaa, 
kushiriki kutengeneza Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya Mwaka 2023, Kanuni za Ununuzi 
wa Umma za Mwaka 2024 na Kanuni za 
Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2025; kutoa mafunzo kwa taasisi nunuzi 
na wazabuni na kushiriki katika maonesho 
na makongamano mbalimbali kwa lengo la 
kutoa elimu kwa umma. 

“Katika idara ninayoisimamia 
imegawanyika katika sehemu mbili ambazo 
ni Sehemu ya Rufaa na Sehemu ya Huduma 
za Sheria,” anaeleza Bi Mapunda.

A) Sehemu ya Usimamizi wa Rufaa
Bi. Violet Limilabo, Mkuu wa 

Sehemu ya Rufaa
Katika kipindi cha 

miaka minne PPAA 
kupitia Sehemu ya Rufaa 

imefanikiwa kusajili 
mashauri takriban 171 

yaliyotokana na michakato ya 
ununuzi wa umma.  Aidha, katika mashauri 
hayo, PPAA ilizuia utoaji tuzo kwa zabuni 37 
kwa wazabuni wasio na uwezo wa kifedha 
pamoja na wale waliokosa sifa za kitaalamu 
za kutekeleza zabuni husika.  Hatua hiyo 
iliepusha utekelezaji usioridhisha wa miradi 
unaosababisha upotevu wa fedha za umma 
na kuchelewesha maendeleo stahiki kwa 
wananchi. 

Serikali ya Awamu ya Sita inaamini 
usuluhishi wa migogoro hauwezi kupatikana 
penye ubaguzi na pale ambapo kuna 
wanaokosa fursa na haki zao za kiuchumi na 
kiraia.  Hivyo, kitendo cha PPAA kuzuia utoaji 
wa tuzo kwa wazabuni 37 waliokosa sifa 
kinaweka uzito katika usuluhishi wa migogoro 
ambayo ni moja kati ya falsafa za Rais Dkt. 
Samia. 

PPAA imeendelea pia kudhibiti taasisi 
nunuzi kukiuka taratibu za kisheria hasa 
katika kufanya tathimini ya zabuni (tender 
evaluation); katika baadhi ya mashauri, PPAA 
ilifanikiwa kubaini ukiukwaji wa taratibu za 
kufanya tathimini uliofanywa na taasisi nunuzi 
ikiwemo kutokuzingatia vigezo vilivyowekwa 
katika kabrasha la zabuni au kuongeza vigezo 
vipya ambavyo havikuwepo awali.

Kitengo cha Usimamizi 
wa Rufaa za Manunuzi na 

Huduma za Sheria
Bi. Florida Mapunda, Meneja wa Idara ya 

Usimamizi wa Rufaa na Huduma za Sheria

Mafanikio ya PPAA chini ya Serikali ya Awamu ya Sita 
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B) Sehemu ya Huduma za Sheria 
       Bi. Agnes Sayi, Mkuu wa Sehemu ya Huduma za Sheria

PPAA kwa kipindi cha miaka minne imetekeleza 
majukumu mbalimbali yakiwemo kushiriki 

kutengeneza Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
Mwaka 2023, Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2024 na Kanuni za Rufaa za Ununuzi 
wa Umma za Mwaka 2025; kutoa mafunzo kwa 

taasisi nunuzi na wazabuni pamoja na kushiriki 
katika maonesho na makongamano mbalimbali ili 

kutoa elimu kwa umma ambapo PPAA imeshiriki 
katika kutungwa upya kwa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023, Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 na Kanuni 
za Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2025.  Sheria mpya ya 
Ununuzi wa Umma imeleta maboresho mbalimbali katika eneo 
la ununuzi na ugavi ikiwemo kupunguza muda wa kushughulikia 
malalamiko na rufaa zinazotokana na michakato ya ununuzi wa 
umma.  

Kadhalika, muda wa kuwasilisha malalamiko kwa taasisi 
nunuzi umepunguzwa kutoka siku saba (7) za kazi hadi siku tano 
(5) za kazi.  Kadhalika, muda wa Afisa Masuuli wa kushughulikia 
malalamiko ya zabuni umepunguzwa kutoka siku saba (7) za 
kazi hadi siku tano (5) za kazi. Aidha, pale ambapo Afisa Masuuli 
ataunda jopo la mapitio ya malalamiko basi atatakiwa kutoa uamuzi 
wake ndani ya siku saba (7) za kazi na atatakiwa kuwajulisha 
wazabuni wote walioshiriki katika zabuni inayolalamikiwa ndani 
ya siku moja kuwa ameunda jopo la kupitia malalamiko husika.  
Pia muda wa kuwasilisha rufaa PPAA umepunguzwa kutoka siku 
saba (7) za kazi hadi siku tano (5) za kazi; na muda wa PPAA 

Kitengo cha Huduma za Taasisi kinajukumu la kuhakikisha 
utendaji na ufanisi katika utawala, usimamizi wa rasilimaliwatu 
na fedha. Katika kipindi cha miaka minne (4) kimehakikisha 
masuala yanayohusu utawala, usimamizi wa rasilimali watu na 
fedha yanafanyika kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo 
inayotolewa na serikali ili kuleta tija katika utekelezaji wa majukumu 
ya mamlaka. 

Kwa upande wa utawala na usimamizi wa rasilimaliwatu 
tumehakikisha masuala yote yanayohusu usimamizi wa utendaji 
kazi, mafunzo kwa watumishi, nidhamu, mishahara na ustawi wa 
watumishi yanafanyika kwa ukamilifu. Aidha katika usimamizi wa 
fedha, tumehakikisha uwazi, uwajibikaji na uendelevu wa kifedha 
katika mamlaka, hii ni pamoja na kuhakikisha usimamizi thabiti 
wa bajeti, uhasibu na utunzaji wa hesabu, ili kuhakikisha fedha za 

umma zinasimamiwa kwa ufanisi na uwajibikaji 
na kuwezesha PPAA kufikia mipango yake ya 

kimkakati.
Sehemu ya Utawala na Usimamizi wa 

Rasilimaliwatu inasimamiwa na Bw. Mohamed 
Makame ambapo katika kipindi cha miaka 

minne imefanikiwa katika nyanja zifuatazo: 

Kitengo cha
Huduma za Taasisi 

Bw. Paschal Kajuna,
Meneja wa Huduma za Taasisi

kushughulikia malalamiko au rufaa umepunguzwa kutoka siku 
arobaini na tano (45) hadi siku arobaini (40). 

Kutokana na mabadiliko yaliyoletwa na Sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya Mwaka 2023 pamoja na kanuni zake, PPAA kwa 
kushirikiana na Wizara ya Fedha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na taasisi zinazosimamia ununuzi wa umma nchini, 
imeandaa Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2025 
zilizotangazwa kwenye Gazeti la Serikali tarehe 31/01/2025 kupitia 
GN No.65/2025. Moja kati ya maboresho yaliyoletwa na kanuni 
yanaendana na matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023 ni takwa la kuwasilisha malalamiko na rufaa kupitia Mfumo wa 
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST).  

PPAA imefanikiwa kutoa mafunzo kuhusu matumizi ya Moduli 
ya kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kieletroniki katika kanda mbalimbali ambapo mpaka sasa Kanda 
ya Pwani, ya Ziwa, Kaskazini, Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Kati zimepatiwa mafunzo. Aidha, katika mafunzo haya PPAA 
imefanikiwa kutoa elimu kwa wazabuni 873 na wakuu wa idara/
vitengo vya ununuzi na sheria wapatao 1,588 kutoka katika taasisi 
nunuzi 500. 

Pia, PPAA imefanikiwa kushiriki katika maonesho na 
makongamano mbalimbali yakiwemo Sabasaba, Nanenane, 
Kongamano la Ununuzi wa Umma la Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAPPF), Kongamano ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi, Wiki ya 
Sheria, Maonesho ya Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB) pamoja 
na Kongamano la Tisa la Ununuzi wa Umma la Mwaka 2025. 
Katika maonesho na makongamano hayo, PPAA ilifanikiwa kutoa 
elimu kuhusu majukumu yake pamoja na matumizi ya moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa kieletroniki.

a) Maadili na nidhamu kwa watumishi
PPAA imefanikiwa kuendeleza usimamizi mzuri wa maadili ya 

utumishi wa umma na nidhamu ya kazi kwa watumishi wake. Katika 
kipindi cha miaka minne hapakuwa na mtumishi aliyekuwa na 
shauri la kinidhamu. Hii inatokana na watumishi kujengewa uelewa 
kuhusu maadili na taratibu zinazosimamia utumishi wa umma na 
hivyo kuepuka migogoro na makosa ya kimaadili na nidhamu.

b) 	 Muundo wa Taasisi (Organisation structure)
Muundo wa PPAA umeboreshwa kutoka muundo wa zamani wa 

mwaka 2007 uliokuwa na mapungufu yaliosababisha changamoto 
katika utekelezaji wa majukumu ya taasisi. Kwa sasa muundo 
wa mamlaka ulioidhinishwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwezi Aprili 2024 umegawanyika katika 
vitengo na sehemu tofauti na wa awali ambao haukuwa na vitengo 
wala sehemu. 

c)	 Muundo wa Maendeleo ya Utumishi (Schemes of Services)
Muundo wa Maendeleo ya Utumishi wa PPAA umeboreshwa 

kutoka muundo wa mwaka 2007 uliokuwa na mapungufu 
yaliosababisha changamoto katika utekelezaji wa majukumu ya 
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taasisi. Miongoni mwa mapungufu ya muundo wa zamani ni pamoja 
na kutokuwapo kwa majukumu na nafasi za wakuu wa vitengo 
au sehemu, kutokutambua baadhi ya taaluma kama mipango, 
uhusiano kwa umma, mwandishi, mwendesha ofisi n.k. Muundo 
mpya ulioidhinishwa Oktoba, 2024 umerekebisha mapungufu hayo.

d)	 Matumizi ya mifumo ya kielektroniki
PPAA inatumia mifumo iliyotambulishwa na serikali kutoa 

huduma ndani na nje ya taasisi mfano matumizi ya mfumo wa 
MUSE, GePG, PlanRep, e-Watumishi, Watumishi Portal, e-Office, 
Government mail, e-Board, e-Mrejesho, e-Vibali, Staff Assessment, 
GAMIS, Digital Signature, NeST, na katika utekelezaji wa jukumu 
kuu la PPAA la usuluhishi wa migogoro itokanayo na michakato ya 
zabuni, uwasilishaji na ushughulikiaji wa malalamiko na rufaa zote 

unafanyika kupitia (Complaints and Appeal Management Module) 
ndani ya NeST.

e)	 Kuboresha afya za watumishi
Mamlaka imeendelea kulinda nguvu kazi ya taifa kwa 

kusimamia uimarishaji wa afya za watumishi wake kupitia utoaji 
wa elimu ya afya ikiwemo lishe bora, elimu ya Ukimwi, magonjwa 
sugu yasiyoambukiza na elimu ya afya ya akili. Mamlaka pia imetoa 
fursa kwa watumishi wake kushiriki michezo kwa kununua vifaa vya 
kufanyia mazoezi ambapo watumishi hushiriki mazoezi kwa pamoja 
ikiwemo pia kuhudhuria matukio ya michezo yanayoandaliwa na 
wizara au taasisi nyingine.

KITENGO hiki cha Fedha na Uhasibu kinachosimamiwa na Bw.
Aliko Mwaiteleke kimefanikiwa kuongeza mapato kwa Mamlaka 

ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA). Kimechangia mamlaka 
kujenga Moduli ya kupokea na kushughulikia malalamiko na rufaa 
kieletroniki katika Mfumo wa NeST.

Vilevile, PPAA kwa kipindi cha miaka minne kupitia Kitengo 
cha Fedha na Uhasibu imefanikiwa kutekeleza jukumu la ulipaji wa 
fedha kwa kuzingatia taratibu na miongozo iliyopo.

Aidha, kimehakikisha watu wanafuata sheria na taratibu za 
fedha kwa makundi mbalimbali ikiwemo stahili za watumishi na 

Katika kutekeleza majukumu yake ya msingi, kitengo hiki 
pamoja na mambo mengine kimeendelea kuwa daraja muhimu 
kuhakikisha taarifa na shughuli ambazo PPAA inashiriki zinaufikia 
umma kwa wakati kupitia vyombo vya habari nchini. Aidha, 
PPAA kupitia Kitengo cha Uhusiano na Mawassiliano kwa Umma 
imefanikiwa katika mambo yafuatayo:-

a) Kuandaa Mkakati wa Mawasiliano wa Mamlaka:
PPAA kupitia Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma 

imefanikiwa kuandaa Mkakati wa Mawasiliano (Communications 
Strategy), ambao umeainisha mbinu za kimkakati zinazolenga 

Kitengo cha Fedha
na Uhasibu

Kitengo cha Uhusiano na 
Mawasiliano kwa Umma

Bw. Aliko Mwaiteleke,
Mkuu wa Kitengo cha Fedha

Bw. Nelson Kessy,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 

na Mawasiliano kwa Umma

watoa huduma mbalimbali zilizotokana na mikataba kama ulinzi, 
usafi, huduma za intaneti, simu, umeme na kadhalika. Hivyo kitengo 
kimesaidia kupunguza hoja za wakaguzi wa nje na ndani.

Pia katika kipindi cha Miaka minne ya Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan Kitengo cha Fedha na Uhasibu kimepatiwa 
hati safi kwenye kaguzi zote zilizofanyika. Kupitia hati hizo safi, 
Mamlaka ya Rufani imedhihirisha kuwa na usimamizi mzuri wa 
rasilimali Fedha.

kuwezesha mamlaka kuwasiliana na wadau wake kama taasisi 
nunuzi, wazabuni, vyombo vya habari, wajumbe wa mamlaka ya 
rufani na kadhalika. 

Mkakati huo wa mawasiliano umesaidia kufanikisha dhana ya 
mawasiliano ya kimkakati baina ya taasisi, wafanyakazi na wadau 
wake kuhusu shughuli zake  na kupata matokeo yake. 

Kadhalika, mkakati wa mawasiliano umesaidia kuweka 
mawasiliano thabiti na yenye tija bora kutoka kwa watumishi 
kwenda kwa wadau; pia umesaidia kuanzisha chapa (brand) sahihi, 
ambayo ni njia rahisi ya kuwasilisha ujumbe wa PPAA kwa wadau 
wake kwa wakati uliokusudiwa.
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b) Kuanzisha na kuhuisha mitandao 
ya Kijamii

Kutokana na kukua kwa Sayansi 
na Teknolojia, nguvu ya mitandao 
ya kijamii imekuwa ikiongezeka kwa 
kasi kubwa katika kupashana habari 
nchini na duniani kwa ujumla.

Matumizi ya mitandao ya 
kijamii kama vile facebook, 
twitter, WhatsApp, You Tube 

na Instagram kwa sasa ndiyo njia 
rahisi ya kusambaza taarifa au ujumbe 

wa kuwafikia watu wengi zaidi kwa muda mfupi. Aidha, PPAA 
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kutumia mitandao ya kijamii ya 
Facebook, Instagram, X (Twitter) na You Tube kuwasiliana na 
wadau wake, kuchapisha taarifa zake na kutoa taarifa za matukio 
inayoyatekeleza kwa wakati husika.  

Kupitia mitandao ya kijamii, PPAA imefanikiwa kukuza 
utambulisho wake na kuongeza thamani yake kwa wadau wa 
ununuzi wa umma na kuendelea kutoa huduma bora kwa weledi wa 
hali ya juu zaidi. 

c)	 Kuandaa Jarida la Mtandaoni la PPAA Bulletin
Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma kimeanzisha 

Jarida la PPAA Bulletin ambapo jarida hilo hutumika kama njia 
mojawapo ya mawasiliano ya kimkakati ya mamlaka kuhabarisha 
wadau wa ununuzi wa umma na umma kwa ujumla kuhusu 

majukumu na shughuli 
zilizotekelezwa kwa kipindi cha 
miezi mitatu. 

Jarida hilo limekuwa 
likijumuisha shughuli ambazo 
hutekelezwa na PPAA kwa kipindi 
cha miezi mitatu ya kila robo ya 
mwaka wa fedha (Quartely). PPAA 
imefanikiwa kuchapisha matoleo 
matano ya Bulletin na imekuwa 
ikisambazwa kupitia mitandao 
ya kijamii ya mamlaka, tovuti na 
mitandao mbalimbali ya kijamii 
hususan makundi mbalimbali ya 
WhatsApp ili kufikia wadau na 
umma wa Watanzania kwa ujumla.

PPAA kupitia Kitengo cha Tehama imefanikiwa katika:-
a)	 Kukamilika kwa Ujenzi na Kuanza kwa Matumizi ya Moduli 

ya Kupokea na Kushughulikia Malalamiko na Rufaa
Katika kutekeleza azma ya serikali ya kuimarisha uwazi, 

uwajibikaji, na ufanisi wa sekta ya ununuzi wa umma kushughulikia 
malalamiko na rufaa zinazotokana na michakato ya ununuzi wa 
umma, PPAA kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), ilikamilisha ujenzi wa Moduli ya Usimamizi wa 
Malalamiko ndani ya Mfumo wa Ununuzi wa Umma kwa Njia ya 
Kielektroniki (NeST).

Serikali kupitia Wizara ya Fedha ilizindua rasmi matumizi ya 
moduli hiyo Februari 2025. Baada ya uzinduzi huo, moduli imeleta 
mageuzi chanya kwa namna taasisi za umma kwa kushurikiana na 
PPAA zinavyopokea, kusajili na kushughulikia malalamiko na rufaa 
kutoka kwa wazabuni walioshiriki katika michakato ya ununuzi wa 
umma.

Kwa sasa, malalamiko yanawasilishwa kupitia moduli ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko na rufaa iliyopo katika 
mfumo wa NeST hatua inayolenga kuongeza ufanisi, uwazi na 
uwajibikaji, utunzaji wa kumbukumbu katika kushughulikia 
malalamiko na rufaa.

Aidha, Kitengo cha Tehama kimefanikiwa pia kuanzisha 
matumizi wa Mfumo wa Usimamizi na Uendeshaji wa Vikao 
vya Menejimenti. Katika kuimarisha utendaji wa ndani, Kitengo 
cha Tehama kimeanzisha matumizi ya mfumo wa elektroniki 
unaowezesha kufanyika kwa vikao vya menejimenti kwa njia 

Kitengo cha Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) 

Bw. Humphrey Kisanga,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Tehama

ya mtandao (online), hatua inayochochea ushiriki na ufanisi wa 
maamuzi hata kwa walioko nje ya ofisi.

b)	 Matumizi ya Sahihi ya Kidijitali (Digital Signature)
Ili kuimarisha uhalali wa nyaraka na kurahisisha mchakato wa 

kuidhinisha nyaraka rasmi, Kitengo cha Tehama kimeanzisha:
Matumizi ya sahihi za kidijitali kwa viongozi waandamizi katika 

idhini za maamuzi ambapo imesaidia kupunguza utegemezi wa 
karatasi, kuongeza kasi ya mchakato wa maamuzi, na kuimarisha 
usalama wa nyaraka.

c)	 Majaribio ya Usikilizaji wa Mashauri kwa njia ya mtandao 
(Pilot test)
Mamlaka ya Rufani ya Ununuzi wa Umma (PPAA) imekamilisha 

ufungaji wa vifaa vya Tehama vitakavyowezesha usikilizaji wa 
mashauri kwa njia ya mtandao (Video Conference). Hatua hii ni 
sehemu ya mkakati wa mamlaka wa kutumia teknolojia kuboresha 
utoaji wa haki kwa wakati, kwa uwazi na kwa gharama nafuu kwa 
wadau wote wa ununuzi wa umma.

Kupitia utekelezaji wa zoezi hilo, mamlaka itaanza kufanya 
majaribio (pilot test) ya utekelezaji wa usikilizaji wa mashauri kwa 
njia ya mtandao. 

Kupitia majaribio haya, mamlaka inalenga kupanua wigo 
wa upatikanaji wa haki kwa njia ya kidijitali ambayo ni rafiki kwa 
mtumiaji na inazingatia thamani ya muda na rasilimali za wahusika 
wote.
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Kitengo cha Ununuzi wa Mamlaka ya Rufani kwa miaka 
minne kinajivunia kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 
weledi, uzalendo na kuhakikisha kinafanya ununuzi wa 
kimkakati kupitia mfumo wa NeST ili kuokoa fedha za umma 
pamoja na kupata thamani halisi ya fedha za umma. 

PPAA imefanikiwa pia kuhakikisha mnyororo wa ununuzi 
na ugavi unatekelezwa kikamilifu kuhakikisha bidhaa na 
huduma zinapatikana kwa wakati kwa kuzingatia thamani 

Kitengo pia kimefanikiwa kufanya majaribio ya Usikilizaji wa 
Mashauri kwa njia ya mtandao  (Pilot test); 

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) imekamilisha 
zoezi la ufungaji wa vifaa vya Tehama vitakavyowezesha usikilizaji 
wa mashauri kwa njia ya mtandao. Hatua hii ni sehemu ya mkakati 
wa Mamlaka ya Rufani wa kutumia teknolojia kuboresha utoaji 
wa haki kwa wakati, kwa uwazi na gharama nafuu kwa wadau wa 
ununuzi wa umma.

Kupitia mfumo huo, PPAA inalenga kupanua wigo wa 
upatikanaji wa haki kwa njia ya kidijitali ambayo ni rafiki kwa 

mtumiaji na inazingatia thamani ya muda na rasilimali za wahusika 
wote.

Matumizi ya moduli hii yameongeza ufanisi kwa kupunguza 
ucheleweshaji, kurahisisha uwasilishaji wa nyaraka na kutoa taarifa 
kwa wakati kupitia barua pepe kwa wadau wa ununuzi wa umma. 
Pia, mfumo wa NeST umejengwa kwa kuzingatia usalama wa taarifa 
na uwazi wa mchakato wa uamuzi. Hatua hii ni sehemu ya mkakati 
wa kuhakikisha haki inatendeka kwa wakati, gharama nafuu, na bila 
usumbufu kwa wadau wa ununuzi wa umma.

Katika kipindi cha miaka minne PPAA kupitia Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani imefanikiwa kuweka mazingira rafiki ya 
kufanya ukaguzi wa ndani kwa kuzingatia sheria, taratibu na 
kanuni pamoja na miongozo ya serikali. 

Kitengo kimefanikiwa kufatilia utekelezaji wa hoja za 
mkaguzi wa nje, ambapo hoja nyingi hutekelezwa kwa wakati 
na hivyo kuthibitisha kuwa uzingatiaji wa sheria (compliance) 
unajitosheleza.

Kwa miaka minne PPAA imeendelea kupata hati safi ya 
ukaguzi kutoka kwa Mkaguzi Mkuu wa Serikali hivyo kuakisi 
kuwa utekelezaji wa shughuli za mamlaka unafuata kanuni 
taratibu na miongozo iliyowekwa (compliance).

Kitengo cha Usimamizi
wa Manunuzi

Kitengo cha Ukaguzi
wa Ndani 

Bw. Stanley Jackson,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi

Bi. Paulina Victor,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

halisi za fedha za umma. 
Kwa kipindi cha miaka minne Kitengo cha Ununuzi wakati 

wote kimehakikisha maamuzi ya Afisa Masuuli pamoja na Bodi 
ya Zabuni yanatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia taratibu 
husika. Aidha kitengo hiki kimepanga ununuzi, shughuli za 
ununuzi na uondoshaji wa mali, kupendekeza na kushauri 
kuhusu ununuzi uliobora na wenye tija kwa mamlaka na 
serikali. 

Hitimisho
Kwa kuwa takribani asilimia 70 ya bajeti ya serikali 

hutumika kwa ajili ya ununuzi wa umma, sheria, kanuni 
na miongozo ya ununuzi wa umma inaiwezesha serikali 
kuendelea kuimarisha sekta ya ununuzi. PPAA kupitia 
Wizara ya Fedha inaishukuru Serikali ya Awamu ya Sita kwa 
kuiwezesha kufanikisha majukumu yake kwa wakati na ufanisi 
na kuwa sababu ya kupata mafanikio yaliyoainishwa kupitia 
idara na vitengo vyake. Aidha, PPAA inaahidi kuendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa weledi na ubunifu ili kufikia 
azma ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi imara wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.
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PPAA yawaasa wazabuni
kushiriki Mafunzo ya Moduli

Katika jitihada za kuhakikisha 
kuwa Serikali inapata thamani halisi 
ya fedha katika miradi yake, Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
imewaasa wazabuni kushiriki mafunzo 
yanayoratibiwa na Mamlaka hiyo ili 
kuwajengea uwezo wa kutumia Moduli 
ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa katika mfumo wa 
NeST.

Rai hiyo imetolewa na Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando pembezoni 
mwa Kongamano la Tisa la Ununuzi wa 
Umma la Mwaka 2025 linaloendelea 
Jijini Arusha. “Moduli hii imejengwa ili 
kusaidia umma na hususan kuendana na 
miongozo ya Serikali ya kuzitaka taasisi za 
umma kutumia tehama katika kufikisha 
huduma zake kwa wananchi kwa wakati 
uliokusudiwa,” amesema Bw. Sando

Baada ya Serikali kupitia Wizara 
ya Fedha kuzindua rasmi matumizi ya 
Moduli ya kupokea na kushughulikia 
Malalamiko na rufaa katika mfumo wa 
NeST mwezi Februari 2025, Mamlaka ya 
Rufani kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
imeendelea za zoezi la kutoa mafunzo 
mahususi ya matumizi ya Moduli ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko na 
rufaa kieletroniki katika Kanda mbalimbali 
nchini.

“Katika kuhakikisha wazabuni na 
wadau wa ununuzi wa umma wanapata 
mafunzo ya matumizi ya moduli PPAA 
imeendelea na zoezi la kutoa mafunzo 
mahususi ya Moduli katika kanda 

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akizungumza na waandishi wa 
Habari pembezoni mwa Kongamano la Tisa la Ununuzi wa Umma la Mwaka 2025. 

Kongamano hilo limefanyika mwezi Juni, 2025 Jijini Arusha.

mbalimbali ambapo hadi sasa Kanda ya Ziwa, 
Kanda ya Kaskazini na Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini zimepatiwa mafunzo hayo,” amesema 
Bw. Sando

Aidha, Bw. Sando ameongeza kuwa hadi 
sasa PPAA imefanikiwa kutoa mafunzo kuhusu 
matumizi ya moduli hiyo kwa wazabuni 800 na 
wakuu wa Idara/Vitengo vya ununuzi na sheria 
wapatao 1,588 kutoka katika taasisi nunuzi 500.

Bw. Sando ameongeza kuwa matumizi ya 
moduli yana faida nyingi zikiwemo mzabuni 
kutolazimika kufika katika ofisi za taasisi nunuzi 

au za PPAA ili kuwasilisha lalamiko au rufaa 
yake. Kadhalika, inasaidia kupunguza gharama 
na muda kwa wazabuni kwani hawatalazimika 
kusafiri ili kuweza kuwasilisha malalamiko au 
rufaa zao PPAA.

“Moduli inaongeza uwazi katika mchakato 
wa ushughulikiwaji wa malalamiko na rufaa kwa 
kuwa mzabuni aliyewasilisha lalamiko au rufaa 
lakini pia ataweza kuona hatua mbalimbali za 
ushughulikiaji wa lalamiko au rufaa yake, na 
kuwezesha utunzaji wa kumbukumbu za taarifa 
za malalamiko na rufaa,” amesema Bw. Sando

Kadhalika, Bw. Sando amewasihi wazabuni 
kutoka mkoa wa Dodoma na mikoa jirani 
kushiriki mafunzo mahususi kuhusu Moduli 
ya kuwasilisha na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kwa njia ya kieletroniki katika mfumo 
wa NeST yatakayofanyika katika ukumbi wa 
Lavenda Hall tarehe 18 Juni 2025 Jijini Dodoma.

Awali, akitembelea mabanda ya maonesho 
katika viwanja vya Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano Arusha (AICC) kabla ya kufungua 
rasmi Kongamano la tisa la Ununuzi wa Umma 
la Mwaka 2025, Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb.) aliipongeza 
PPAA kwa kuanzisha Moduli ya kupokea na 
kushughulikia Malalamiko na Rufaa kieletroniki.

Pamoja na mambo mengine, Dkt. Gwajima 
aliahidi kuwa balozi wa hiari wa kuinadi Moduli 
ya kupokea na kushughulikia Malalamiko na 
Rufaa kieletroniki kwa wadau wa ununuzi 
hususan Wanawake na Makundi Maalum.

Mkuu wa Sehemu ya Huduma za Sheria za Mamlaka (PPAA), Bi. Agnes Sayi akiwasilisha 
mada kwa washiriki kuhusu uzoefu wa kushughulikia malalamiko na rufaa za zabuni kupitia 
mifumo ya kidijitali wakati wa Kongamano la Mwaka la Ununuzi wa Umma la Mwaka 2025 

kwa wadau wa ununuzi wa Umma nchini. Kongamano hilo limeratibiwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) limefanyika mwezi Juni, 2025 Jijini Arusha.
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PPAA yatoa elimu kwa wadau 
wa ununuzi Maonesho ya CRB 

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) imeshiriki 
maonesho ya Mkutano wa Mashauriano na Wadau wa Sekta ya 
Ujenzi kwa Mwaka 2025 kwa lengo la kutoa elimu wa wadau wa 
ununuzi hususan Makandarasi nchini.

PPAA imetumia maonesho hayo yaliyoratibiwa na Bodi ya 
Usajili wa Makandarasi (CRB) Jijini Dar es Salaam kutoa elimu 
ya moduli ya kupokea na kushughulikia malalamiko na rufaa 
(Complaint and Appeal Management Module) katika mfumo wa 
NeST.

Akiongea kwa niaba ya Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando wakati wa maonesho hayo, Mkuu wa Sehemu ya Huduma 
za Sheria za Mamlaka (PPAA), Bi. Agnes Sayi amesema pamoja 
na mambo mengine, amesema kuanza rasmi kwa matumizi ya 
moduli hiyo kuna faida nyingi hususan kuokoa muda, gharama, 
kupunguza mianya ya rushwa, kuongeza uwazi na uwajibikaji 
katika ununuzi wa umma.

“Moduli hii mpya inatoa fursa kwa wazabuni kuwasilisha 
malalamiko na rufaa kwa urahisi, wakati na gharama nafuu na pia 
itawezesha taasisi nunuzi na PPAA kushughulikia malalamiko na 
rufaa zitokanazo na michakato ya ununuzi katika moduli, hivyo 
kupunguza muda na gharama zinazoambatana na zoezi zima la 
utoaji wa haki,” amesema Bi. Sayi.

Akifungua Mkutano wa Mashauriano na na Wadau wa Sekta 
ya Ujenzi kwa mwaka 2025, Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah 
Ulega (Mb.) ameitaka Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), 
kuwachukulia hatua makandarasi wazembe wanaosababisha 
hasara na athari kwa Serikali na wananchi kwa kutokamilisha 
miradi kwa wakati.

Waziri Ulega ametoa agizo hilo Jijini Dar es Salaam Mwezi 
Mei, 2025 wakati akifungua Mkutano wa Mashauriano na Wadau 
wa Sekta ya Ujenzi kwa mwaka 2025 uliobebwa na kauli mbiu 
“Ukuaji wa Makandarasi wa ndani; Fursa na changamoto” na 
kusisitiza kuwa Makandarasi hao wana wajibu mkubwa katika 
kuinua uchumi wa nchi na maendeleo ya jamiii.

“Hakikisheni mnazingatia weledi na uzalendo katika shughuli 
za ukandarasi kwa kutekeleza miradi kwa wakati na kwa viwango 
vya ubora kulingana na mikataba ili wananchi waweze kupata 
huduma bora kwa wakati na thamani ya fedha iliyokusudiwa”, 

amesisitiza Mhe. Ulega.
Waziri Ulega amezungumzia umuhimu wa wakandarasi 

kufanya kazi kwa weledi na kuwapongeza baadhi ya wakandarasi 
wa ndani kwa kufanyakazi kwa uzalendo na hivyo kumaliza 
miradi kwa wakati.

Kwa upande wake, Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya CRB, 
Mhandisi Farida Mawenya ametoa wito kwa Wakandarasi nchini 
kuepukana vitendo vya rushwa na kuwataka kushindana kwa 
haki ili kukuza sekta ya ukandarasi na uchumi wa nchi kwa 
ujumla.

Mkutano wa Mashauriano na Wadau wa Sekta ya Ujenzi ni 
jukwaa linalounganisha wadau wa Sekta hiyo kutoka Serikalini 
na Sekta Binafsi wakiwemo waajiri, makandarasi, wataalam 
washauri na wengineo kukutana kwa ajili ya kupeana taarifa, 
kushauriana, kujitathimini na kuweka mikakati madhubuti kwa 
ajili ya kuboresha ufanisi katika shughuli za ujenzi hapa nchini.

Mmoja kati ya wakandarasi waliotembelea banda la Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) akisaini kitabu cha wageni katika banda 

la Mamlaka hiyo wakati wa maonesho ya Mkutano wa Mashauriano na 
Wadau wa Sekta ya Ujenzi mwezi Mei, 2025 Jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah Ulega (Mb.) akizungumza na watumishi 
wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) alipotembelea banda 
la Mamlaka hiyo wakati wa maonesho ya Mkutano wa Mashauriano na 

Wadau wa Sekta ya Ujenzi mwezi Mei, 2025 Jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah Ulega (Mb.) akikabidhi cheti cha 
ushiriki wa maonesho ya Mkutano wa Mashauriano na Wadau wa 

Sekta ya Ujenzi kwa Mwaka 2025 kwa Mkuu wa Sehemu ya Huduma 
za Sheria za Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 

Bi. Agnes Sayi. Bi. Sayi alipokea cheti hicho kwa niaba ya Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando wakati wa maonesho hayo 

yaliyofanyika mwezi Mei Jijini Dar es Salaam.



Toleo Na: 05 Aprili - Juni 2025

9

Katika jitihada za kukabili 
changamoto za ununuzi wa Umma, 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) imeendelea na zoezi la 
kuwajengea uwezo wazabuni juu ya 
matumizi ya Moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa 
kwa njia ya kielektroniki katika mfumo 
(NeST).

Akifungua mafunzo ya siku mbili 
(tarehe 29 – 30 Aprili, 2025) kwa wazabuni 
na wadau wa ununuzi wa Umma kutoka 
taasisi za Serikali kwa Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini yaliyofanyika jijini Mbeya, 
Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando amewataka wadau wa ununuzi wa 
umma kujifunza kuhusu moduli hiyo vizuri 
ili kuwawezesha kuisaidia Serikali kupata 
thamani halisi ya fedha.

“Ili kuendana na matakwa ya Sheria 
ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2023 
pamoja na Kanuni za Rufaa za Ununuzi 
wa Umma za mwaka 2025, PPAA kwa 

kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) imetengeneza 
Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki (Complaint and Appeal 
Management Module) katika Mfumo 
wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma 
(NeST),” alisema Bw. Sando

Bw. Sando aliongeza kuwa, moduli 
ya kupokea na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kwa njia ya kielektroniki inafaida 
nyingi kwa wazabuni, taasisi nunuzi 
na PPAA kwa kuwa inarahisisha zoezi 
la uwasilishaji na ushughulikiwaji wa 
malalamiko na rufaa zinazotokana na 
michakato ya ununuzi wa umma.

“Moduli hii ina faida mbalimbali 
zikiwemo, mzabuni kutolazimika kufika 
katika ofisi za taasisi nunuzi au za 
PPAA ili kuwasilisha lalamiko au rufaa 
yake, kupunguza gharama na muda 
kwa wazabuni wakati wa kuwasilisha 
malalamiko au rufaa pamoja na kuongeza 

uwazi katika mchakato wa ushughulikiwaji 
wa malalamiko na rufaa,” aliongeza Bw. 
Sando

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Sando aliongeza kuwa hadi kufikia mwezi 
Aprili 2025, PPAA imeweza kushughulikia 
mashauri 185 yaliyotokana na michakato 
mbalimbali ya Ununuzi wa Umma. Aidha, 
katika mashauri hayo, PPAA ilizuia utoaji 
tuzo kwa zabuni 36 wasio na uwezo wa 
kifedha pamoja na wale waliokosa sifa za 
kitaalamu za kutekeleza zabuni husika. 
Hatua hii iliepusha Serikali kuingia katika 
mikataba ambayo ingepelekea kuwa na 
utekelezaji wa miradi usioridhisha hivyo 
kusababisha upotevu wa fedha za umma 
na kuchelewesha maendeleo stahiki kwa 
wananchi.

Kwa upande wake, Kaminishna 
Msaidizi Idara ya Sera ya Ununuzi na 
Ugavi, Wizara ya Fedha, Bi. Emma 
Komba aliwahimiza washiriki kutumia 
fursa ya mafunzo hayo kujifunza 
namna ya uwasilishaji na ushughulikiaji 
wa malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kieletroniki kupitia moduli hiyo ili kuweza 
kuleta tija katika ununuzi wa umma.

Mafunzo kwa wazabuni na wadau 
wa ununuzi wa Umma kutoka taasisi 
za Serikali kwa Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini ni muendelezo wa mafunzo 
yaliyofanyika katika Kanda ya Pwani 
iliyojumuisha washiriki kutoka mikoa ya 
Dar es Salaam, Pwani, Tanga na Morogoro; 
Kanda ya Ziwa iliyojumuisha washiriki 
kutoka mikoa ya Mwanza, Simiyu, Geita, 
Shinyanga, Mara na Kagera pamoja na 
Kanda ya Kaskazini iliyojumuisha washiriki 
kutoka mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, 
Tanga na Manyara.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
iliyopatiwa mafunzo kwa siku mbili 
(Aprili 29 – 30, 2025) ni Mbeya, Songwe, 
Njombe, Iringa na Rukwa.

Wazabuni Nyanda za Juu Kusini 
wanolewa matumizi ya moduli

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando (aliyekaa Katikati, Meneja wa Usimamizi wa Rufaa na 
Huduma za Sheria PPAA, Bi. Florida Mapunda (aliyekaa kushoto) na Kaminishna Msaidizi Idaraya 

Sera ya Ununuzi na Ugavi, Wizara ya Fedha, Bi. Emma Komba (alkiyekaa kulia)katika picha ya pamoja 
na baadhi ya washiriki wa mafunzo ya moduli ya kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa 
kwa njia ya kielektroniki katika mfumo wa NeST kwa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini jijini Mbeya.

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akiongea na wazabuni na wadau wa ununuzi wa Umma kutoka taasisi za Serikali wakati 
wa mafunzo ya kuwajengea uwezo kuhusu matumizi ya Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa kwa njia ya 

kielektroniki katika mfumo (NeST). Mafunzo hayo yamefanyika Mwezi Aprili, 2025 Jijini Mbeya kwa mikoa ya Nyanda za Juu kusini.
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Wadau wa Ununuzi waaswa 
kuzingatia maadili na elimu katika 
Ununuzi wa Umma ili kuiwezesha 
Serikali kupata thamani halisi ya fedha.

Wito huo umetolewa mwishoni mwa 
wiki na Katibu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 
Bw. James Sando alipokuwa akifunga 
mafunzo ya siku mbili kuhusu matumizi 
ya Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki katika mfumo (NeST) kwa 
wazabuni na wadau wa ununuzi wa Umma 
kutoka taasisi za Serikali kwa Kanda ya 
Kaskazini yaliyofanyika jijini Arusha.

Bw. Sando amesema kuwa baadhi ya 
kesi zinazowasilishwa PPAA kwa asilimia 
kubwa zinakuwa zimesababishwa na 
ukiukwaji wa maadili.

“Kama wadau katika sekta ya ununuzi 
wa umma ni muhimu sana kuzingatia 
maadili kwa sababu ndiyo itakayoipatia 
serikali thamani halisi ya fedha na 
heshima, sote tunajua mifumo ya ununuzi 
ipo lakini inaongozwa na binadamu kama 
hawana maadili mifumo haina maana,” 
alisema Bw. Sando

Bw. Sando aliongeza kuwa unaweza 
kutengeneza sheria nzuri sana lakini kama 
watu hawataamua kuwa watiifu wa sheria 
hiyo kutakuwa na uvuinjifu mkubwa wa 
sheria katika nchini hiyo.

“……vivyo hivyo hata sisi tukikosa 
maadili katika sekta ya ununuzi wa umma 
tutakuwa na kesi nyingi sana……kutakuwa 
na upotevu wa fedha za umma,” aliongeza 
Bw. Sando

Kadhalika, Bw. Sando amewataka 
washiriki walipota fursa ya kuhudhuria 
mfunzo hayo kwa Kanda ya Kaskazini 
kuwaelimisha wadau wengine kuhusu 
matumizi ya moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa kwa 
njia ya kielektroniki (Complaint and 
Appeal Management Module) katika 
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa 
Umma (NeST).

Kwa upande wake Meneja wa 
Usimamizi wa Rufaa na Huduma za Sheria 
PPAA, Bi. Florida Mapunda amesema kuwa 
lengo la mafunzo hayo ni kuwaelimisha 
wadau wa ununuzi wa umma kuhusu 
matumizi ya moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa kwa 
njia ya kielektroniki katika mfumo wa 
NeST katika Kanda ya Kaskazini.

“Mtakumbuka kwa sasa Sheria ya 
Ununuzi wa Umma imeweka takwa la 
ulazima wa ununuzi wa umma kufanyika 
kwa njia ya Kieletroniki kupitia mfumo 
wa NeST. Kutokana na takwa hilo, 
PPAA imejenga moduli ya kupokea 
na kushughulikia malalamiko katika 
mfumo wa NeST ili kuwasaidia wadau wa 
ununuzi kuwasilisha malalamiko na rufaa 
kieletroniki pia,” amesema Bi. Mapunda.

Bi. Mapunda aliongeza kuwa, moduli 
imerahisisha zoezi la uwasilishaji wa 
malalamiko yatokanayo na michakato ya 
ununuzi wa umma pamoja na kusaidia 
utunzaji wa kumbukumbu za taarifa za 
malalamiko na rufaa ambazo zitakuwa 
zinawasilishwa katika michakato yote ya 
ununuzi wa umma.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya 
usambazaji wa vifaa mbalimbali kutoka 

Karatu ‘Gratian General Supplies’ Bi. 
Hilaria Joseph ameipongeza PPAA kwa 
kuandaa semina hiyo kwani imewasaidia 
kujua njia ya kuwasilisha malalamiko 
kwa wakati kupitia kwenye moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kwa njia ya kielektroniki katika 
mfumo wa NeST.

Mafunzo hayo ya siku mbili kwa 
Kanda ya Kaskazini yamefanyika jijini 
Arusha kuanzia tarehe 10 – 11 Aprili, 2025 
yanajumuisha mikioa ya Arusha, Manyara, 
Kilimanjaro na Tanga.

Awamu ya kwanza ya mafunzo 
kikanda yalifanyika Kanda ya Ziwa kwa 
siku tatu ambapo yalijumuisha washiriki 
zaidi ya 580 mkoani Mwanza kuanzia 
tarehe 4 – 6 Februari, 2025 yakijumuisha 
mikoa ya Mwanza, Geita, Mara, Kagera, 
Simiyu na Shinyanga.

Wadau wa ununuzi waaswa 
kuzingatia maadili kazini

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akifungua mafunzo ya siku mbili 
(tarehe 10 – 11 Aprili, 2025) kwa wazabuni na wadau wa ununuzi wa Umma 

kutoka taasisi za Serikali (hawapo pichani) kwa Kanda ya Kaskazini jijini Arusha.

Meneja wa Usimamizi wa Rufaa na Huduma za Sheria PPAA, Bi. Florida Mapunda 
akiwasilisha mada kuhusu matumizi ya moduli ya kuwasilisha na kushughulikia malalamiko 

na rufaa kwa njia ya kielektroniki katika mfumo wa NeST kwa wazabuni na wadau wa ununuzi 
wa Umma kutoka taasisi za Serikali kwa Kanda ya Kaskazini mwezi Aprili, 2025 jijini Arusha.
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PPAA yatoa 
somo kwa 

wakandarasi 
matumizi ya 

moduli
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 

Umma (PPAA) imeendelea kutoa elimu 
kuhusu masuala ya ununuzi wa umma 
kwa siku ya pili ya maonesho ya Mkutano 
wa Mashauriano na Wadau wa Sekta ya 
Ujenzi kwa Mwaka 2025 yaliyomalizia 
tarehe 16 Mei 2025, Jijini Dar es Salaam.

PPAA imetumia maonesho hayo 
yaliyoratibiwa na Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB) kutoa elimu ya moduli 
ya kupokea na kushughulikia malalamiko 
na rufaa (Complaint and Appeal 
Management Module) katika mfumo wa 
NeST kwa wakandarasi, wawakilishi wa 
serikali, wataalam wa sekta ya ujenzi, 
pamoja na washiriki wa maonyesho ya 
kibiashara kwa lengo la kuimarisha sekta 
za ununuzi wa umma na ujenzi nchini.

Akizungumza kwa niaba ya Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando, 
Mkuu wa Sehemu ya Huduma za Sheria 
PPAA, Bi. Agnes Sayi amesema lengo la 
PPAA kushiriki katika maonesho hayo ni 
kutoa elimu kwa wadau wa ununuzi wa 
umma kuhusu matumizi sahihi ya Moduli 
ya kupokea na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kieletroniki katika mfumo wa 

NeST.
“Wakandarasi ni wadau muhimu 

katika sekta ya ununuzi wa umma hivyo 
PPAA imeona ni vyema kutumia fursa ya 
mkutano huu kutoa elimu ya matumizi 
ya moduli ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko na rufaa ili iwasaidie kuokoa 
muda na gharama pamoja na kuisaidia 
serikali kutekeleza miradi yake kwa wakati 
uliokusudiwa,” amesema Bi. Sayi.

Akizungumza kwa niaba ya Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Balozi Aisha 
Amour, Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (Tanroads), Mhandisi 
Mohamed Besta, amewataka Makandarasi 
nchini kuwa waadilifu na kuzingatia 
weledi na maadili katika kutekeleza miradi 
ili kuhakikisha miradi inakamilika kwa 
thamani ya fedha iliyopangwa.

Mhandisi Besta ametoa wito huo 
mwezi Mei 2025 Jijini Dar es Salaam 
wakati wa Kufunga Mkutano wa 

Mashauriano na Wadau wa Sekta ya 
Ujenzi kwa Mwaka 2025.

“Napenda kuwakumbusha kuwa 
kupitia Mkutano huu ndugu zangu 
Makandarasi kuwa waadilifu na kuzingatia 
maadili katika utekelezaji wa miradi 
ya ujenzi kwa lengo la kuhakikisha 
thamani halisi ya pesa (value for 
money) inapatikana kwa kila mradi 
unaotekelezwa.”, amesema Mhandisi 
Besta.

Kwa upande wake Makamu 
mwenyekiti wa Bodi ya CRB, Mhandisi 
Farida Mawenya, ameitaka Mamlaka ya 
Udhibiti ya Ununuzi wa Umma (PPRA) 
kuhakikisha utekelezaji wa sheria na 
kanuni za upendeleo maalumu kwa 
wakandarasi wazawa unazingatiwa 
kikamilifu ili kuwawezesha kushiriki kwa 
ufanisi katika miradi ya ujenzi nchini.

“Tumefikia maazimio muhimu 
yatakayoboresha mazingira ya kazi kwa 
wakandarasi wetu. PPRA ihakikishe 
inasimamia kwa ukaribu utekelezaji wa 
upendeleo maalumu kwa wakandarasi 
wazawa kama ilivyoainishwa kwenye 
sheria ya ununuzi wa umma,” alisema 
Mhandisi. Mawenya.

Mkutano huo wa siku mbili tarehe 
15 – 16 Mei, 2025 umefanyika na 
kuwakutanisha wadau mbalimbali takriban 
800 wakiwemo wakandarasi, wawakilishi 
wa serikali, wataalam wa sekta ya ujenzi, 
pamoja na washiriki wa maonyesho ya 
kibiashara na kutoa mapendekezo chanya 
yatakayosaidia kuimarisha sekta ya ujenzi 
nchini.

Baadhi ya wakandarasi na wazabuni 
wakipatiwa elimu kuhusu moduli ya kupokea na 
kushughulikia malalamiko na rufaa (Complaint 
and Appeal Management Module) katika mfumo
wa NeST walipotembela banda la PPAA wakati 
wa maonesho ya Mkutano wa Mashauriano na

Wadau wa Sekta ya Ujenzi mwezi Mei, 2025 
Jijini Dar es Salaam.

Mmoja kati ya wakandarasi akioneshwa jinsi moduli ya kupokea na kushughulikia malalamiko 
na rufaa (Complaint and Appeal Management Module) inavyofanya kazi katika mfumo wa 

NeST alipotembelea banda la maonesho la PPAA mwezi Mei, 2025 Jijini Dar es Salaam.
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PPAA wapewa mbinu za
kukabiliana na rushwa kazini

Watumishi wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA) wamepatiwa 
mafunzo ya kukabiliana na rushwa 
mahali pa kazi ili kudumisha na 
kuimarisha misingi ya haki na utawala 
bora mahali pa kazi.

Akifungua mafunzo hayo katika Ofisi 
za PPAA Jijini Dodoma kwa niaba ya 
Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma, Bw. James Sando, 
Meneja wa Huduma za Sheria wa PPAA, Bi. 
Florida Mapunda amewasihi watumishi wa 
Mamlaka ya Rufani kutumia mafunzo hayo 
kama chachu ya kukabiliana na rushwa 
mahali pa kazi na kuimarisha misingi ya 
haki na utawala bora katika utendaji kazi 
wa kila siku.  

“Mapambano dhidi ya rushwa mahali 
kazini ni muhimu kwani yanasaidia 
kuongeza ufanisi katika utendaji, lakini pia 
huwafanya watumishi kuwa salama zaidi 
katika utendaji kazi wa kila siku,” amesema 
Bi. Mapunda

Bi. Mapunda amewaasa watumishi 
wa PPAA kuhakikisha kuwa wanakuwa 
waadilifu na kuzingatia kanuni za maadili ya 
utumishi wa umma za Mwaka 2005. “PPAA 
ni taasisi inayojihusisha na masuala ya haki, 
hivyo sisi kama watumishi tunaosimamia 
haki ni muhimu kusimamia haki kwa 
maendeleo na maslahi ya taifa kwa ujumla,” 

amesema Bi. Mapunda  
Kwa upande wake mwezeshaji wa 

mafunzo hayo kutoka Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
Bw. John Shija, amesema kuwa mafanikio 
ya kuzuia rushwa ni pamoja na kuongeza 
nidhamu na uwajibikaji kwa watumishi 
wa umma, wafanyabiashara na watoa 
huduma mbalimbali.  

Pamoja na mambo mengine, Bw. Shija 
amesema kuwa mkakati wa kupambana 
rushwa nchini NACS umetiliwa mkazo 
zaidi katika kuzuia rushwa kupitia utawala 
bora, uwazi, usimamizi wa uadilifu na 
uwajibikaji katika jamii, na kugundua 
mapema vitendo vya rushwa vinavyoweza 
kujitokeza ili kuongeza hatua tendaji 
zinazotekelezwa na vyombo vya sheria.

“Tumekutana hapa kwa lengo la 
kujifunza na kukumbushana masuala 
ya uwajibikaji kwetu sisi watumishi wa 
umma, hivyo tupende kujifunza vitu vipya 
hususan mikakati ya kukabilina na rushwa 
mahali pa kazi na katika jamii kwa ujumla,” 
amesema Bw. Shija na kuongeza kuwa ni 
vyema kila mtumishi kujiepuka na vitendo 
vya rushwa na kuzingatia maadili wakati 
wanapotoa huduma kwa umma.

Mada zilizowasilishwa wakati wa 
mafunzo hayo ni pamoja na mikakati ya 
kuzuia rushwa, utawala bora, pamoja na 
nidhamu na uwajibikaji kwa watumishi wa 
umma mahali pa kazi.

Meneja wa Huduma za Sheria wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA), Bi. Florida Mapunda akizungumza na watumishi wa 

PPAA wakati akifungua mafunzo ya kukabiliana na rushwa mahali pa 
kazi katika Ofisi za Mamlaka hiyo mwezi Mei, 2025 Jijini Dodoma.

Mwezeshaji wa mafunzo kutoka Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
Bw. John Shija akiendelea na zoezi la mafunzo 
ya kukabiliana na rushwa mahali pa kazi kwa 
watumishi wa PPAA katika Ofisi za Mamlaka 

hiyo mwezi Mei, 2025 Jijini Dodoma.
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Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) imeendesha mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wazabuni kuhusu 
matumizi ya Moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa kwa njia 
ya kielektroniki katika mfumo (NeST).

Akifungua mafunzo ya siku moja tarehe 
18 Juni, 2025 kwa wazabuni wa Mkoa wa 
Dodoma na mikoa Jirani, Jijini Dodoma, 
Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
amewaasa kujifunza matumizi ya moduli hiyo 
ili waweze kuitumia wakati wa kuwasilisha 
malalamiko na rufaa zitokanazo na michakato 
ya zabuni.

Bw. Sando amesema kuwa moduli ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko na 
rufaa katika mfumo wa NeST inafaida kwa 
wazabuni, taasisi nunuzi na PPAA ikiwemo 
kuokoa muda, gharama na kuongeza 
uwazi na uwajibikaji. “Moduli hii ina okoa 
muda na gharama kwa mzabuni kwa kuwa 
hatalazimika kusafiri ili aweze kuwasilisha 
malalamiko au rufaa yake PPAA,” alisema Bw. 
Sando

Pamoja na mambo mengine, Bw. Sando 
amesema PPAA imeweza kushughulikia 
mashauri 177 yaliyotokana na michakato 
mbalimbali ya Ununuzi wa Umma, ambapo 
katika mashauri hayo, PPAA ilizuia utoaji tuzo 
kwa zabuni 37 kwa wazabuni wasio na uwezo 
wa kifedha pamoja na wale waliokosa sifa za 
kitaalamu za kutekeleza zabuni husika, kwa 
kufanya hivyo PPAA iliisadia Serikali kupata 
thamani halisi ya fedha katika miradi hiyo.

Kwa upande wa wazabuni walioshiriki 
mafunzo hayo wakiongozwa na Mhandisi 
Beda Labule, amesema kuwa utaratibu wa 
kuwasilisha rufaa kieletroniki umerahisisha 
zoezi la kuwasilisha malalamiko na kukata 
rufaa kwa wazabuni ambao hawataridhika na 
sababu za kuondolewa kwao ikilinganishwa 

na ilivyokuwa awali.
“Kama mtakumbuka awali mzabuni 

mwenye malalamiko au rufaa alipaswa 
kusafiri kwenda katika Ofisi za PPAA 
kuwasilisha rufaa yake, ila sasa baada ya 
Serikali kuweka Moduli hii ya kupokea na 
kushughulikia malalamiko imeturahisisha 
zoezi la kuwasilisha malalamiko yetu PPAA,” 
amesema Mhandisi Labule

Naye Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Jofenai Investment, Bi. Jofenai-joy Felician 
amesema moduli imerahisisha zoezi la 
uwasilishaji wa malalamiko yatokanayo na 
michakato ya ununuzi wa umma pamoja na 
kusaidia kuokoa gharama na muda pamoja na 
kuongeza uwazi.

“Mimi kama mzabuni nimewahi kupatwa 
na changamoto mbalimbali wakati wa 
uwasilishaji wa rufaa kwa wakati, ni imani 
yangu kupitia moduli hii itasaidia pia utunzaji 
wa kumbukumbu za taarifa za rufaa ambazo 
zitakuwa zinawasilishwa katika michakato 
yote ya ununuzi wa umma,” amesema Bi. 
Felician

Mafunzo hayo ya siku moja kwa 
wazabuni wa Mkoa wa Dodoma na mikoa 
Jirani yanafuatia mafunzo ya awamu ya 
kwanza yaliyofanyika Kanda ya Ziwa tarehe 
4 – 6 Februari, 2025 yalijumuisha mikoa 
ya Mwanza, Geita, Mara, Kagera, Simiyu na 
Shinyanga.

Aidha, awamu ya pili ya mafunzo 
yalifanyika Kanda ya Kaskazini tarehe 10 
Aprili, 2025 yakijumuisha mikoa ya Tanga, 
Kilimanjaro, Arusha na Manyara.

Kadhalika, mafunzo ya awamu ya Tatu 
yalifanyika Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
tarehe 29 na 30, 2025 ambapo yalijumuisha 
mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya, Songwe na 
Rukwa.

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akifungua mafunzo ya siku moja kwa wazabuni wa 
mkoa wa Dodoma na mikoa Jirani (hawapo pichani) mwezi Juni, 2025 jijini Dodoma.

Sehemu ya wazabuni/washiriki wa mafunzo ya Moduli ya kupokea na 
kushughulikia malalamiko na rufaa katika mfumo wa NeST kutoka mkoa wa 

Dodoma na mikoa Jirani mwezi Juni, 2025 jijini Dodoma.

Wazabuni 
wa Dodoma 

wapigwa 
msasa 

matumizi ya 
moduli
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Wadau wa ununuzi wameaswa 
kuzingatia maadili na elimu katika 
ununuzi wa umma ili kuiwezesha 
Serikali kupata thamani halisi ya 
fedha.

Wito huo umetolewa na Katibu 
Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James 
Sando alipokuwa akifunga mafunzo 
ya siku mbili kuhusu matumizi ya 
Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki katika mfumo (NeST) 
kwa wazabuni na wadau wa ununuzi 
wa Umma kutoka taasisi za Serikali 
kwa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
yaliyofanyika jijini Mbeya.

“Kama wadau katika sekta ya 
ununuzi wa umma ni muhimu sana 
kuzingatia maadili kwa sababu ndiyo 
itakayoipatia serikali thamani halisi ya 
fedha na heshima, sote tunajua mifumo 
ya ununuzi ipo lakini inaongozwa 
na binadamu kama hawana maadili 
mifumo haina maana,” amesema Bw. 
Sando

Bw. Sando aliongeza kuwa Serikali 
inaweza kutengeneza sheria nzuri 
sana lakini kama watu hawataamua 
kuwa watiifu wa sheria hiyo kutakuwa 
na uvuinjifu mkubwa wa sheria katika 
nchini hiyo.“……vivyo hivyo hata 
sisi tukikosa maadili katika sekta ya 
ununuzi wa umma tutakuwa na kesi 
nyingi sana……kutakuwa na upotevu 
wa fedha za umma,” ameongeza Bw. 
Sando

Kadhalika, Bw. Sando amewataka 
washiriki walipota fursa ya kuhudhuria 
mfunzo hayo kwa Kanda ya Nyanda za 

Zingatieni maadili ya kazi, Sando 
awaasa wadau wa ununuzi

Juu Kusini kuwaelimisha wadau wengine 
kuhusu matumizi ya moduli ya kuwasilisha 
na kushughulikia malalamiko na rufaa kwa 
njia ya kielektroniki (Complaint and Appeal 
Management Module) katika Mfumo 
wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma 
(NeST).

Naye mmoja wa wazabuni kutoka 
Wilayani Chunya, Bi. Lightnes Mkemi 
ameipongeza PPAA kwa kuandaa mafunzo 
hayo na kuiomba Mamlaka hiyo kuendelea 
kutoa mafunzo hayo katika ngazi za 
wilaya ili kuwasaidia wazabuni wengi 
zaidi kufahamu namna ya kuwasilisha 
malalamiko na rufaa zitokanazo na 
michakato ya ununuzi kwa wakati kupitia 
moduli iliyopo katika mfumo wa NeST.

Kadhalika, Mhandisi Deogratius 
Ndamugoba ameishukuru PPAA kwa 
kuanzisha moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa kwa 
njia ya kielektroniki katika mfumo (NeST) 

kwani moduli hiyo itawarahisishia utaratibu 
wa kuwasilisha malalamiko na rufaa pindi 
ambapo hawataridhishwa na michakato ya 
ununuzi wa umma.

Mafunzo hayo ya siku mbili kwa Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini yamefanyika jijini 
Mbeya kuanzia tarehe 29 – 30 Aprili, 2025 
yalihudhuriwa na washiriki 240 kutoka 
mikoa ya Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa, 
na Rukwa.

Awamu ya kwanza ya mafunzo kikanda 
yalifanyika Kanda ya Ziwa kwa siku tatu 
ambapo yalijumuisha washiriki zaidi ya 
580 mkoani Mwanza kuanzia tarehe 4 – 6 
Februari, 2025 yakijumuisha mikoa ya 
Mwanza, Geita, Mara, Kagera, Simiyu na 
Shinyanga.

Awamu ya Pili ya mafunzo yalifanyika 
Kanda ya Kaskazini yakijumuisha washiriki 
takriban 240 kutoka mikoa ya Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro na Tanga yalifanyika 
tarehe 10 – 11 Aprili, 2025 jijini Arusha.
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Mlalamikiwa aliongeza kusema ikiwa malalamiko 
yaliwasilishwa tarehe 31 Desemba 2024, endapo siku 
zitahesabika kuanzia tarehe ambayo mlalamikiwa alipaswa 
kutoa uamuzi wake tarehe 8 Januari 2025, baada ya hapo 
mlalamikaji alipaswa kuwasilisha rufaa yake kabla ya tarehe 
15 Januari 2025, badala yake rufaa iliwasilishwa tarehe 22 
Januari 2025.

Hivyo, rufaa iliwasilishwa nje ya muda uliainishwa 
kisheria. Hivyo Chuo Kikuu Mzumbe kiliomba Mamlaka 
ya Rufani kutupilia mbali rufaa husika kwa kuwasilishwa 
kinyume cha matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Kwa upande wake, Kampuni ya Mtatiro Auto Engineers 
and Decorators ilieleza rufaa haikuwasilishwa mapema PPAA 
kama ilivyodaiwa na mlalamikiwa.

Mlalamikaji alidai aliwasilisha malalamiko yake kwa Afisa 
Masuuli wa Chuo Kikuu cha Mzumbe kabla ya kuwasilisha 
Rufaa mbele ya Mamlaka ya Rufani.  Mlalamikaji alisema 
kwamba malalamiko yake yaliwasilishwa kwa Afisa Masuuli 
tarehe 4 Januari 2025 kwa njia ya barua pepe ya william.
mwegoha@muya .ac.tz.

Hata hivyo, mlalamikaji baada ya kuhesabiwa siku kwa 
mujibu wa sheria, alikubali kwamba rufaa iliwasilishwa 

nje ya muda. Aidha, mlalamikaji aliiomba PPAA 
kutoa upendeleo maalumu kutokana na sababu 

kwamba malalamiko yake yaliwasilishwa 
ndani ya muda. Hivyo, PPAA inapaswa 
kuendelea kusikiliza rufaa hiyo kwa 
kuzingatia misingi ya sheria.

Mlalamikiwa alijibu kuwa barua pepe 
iliyotumiwa na mlalamikaji kuwasilisha 
malalamiko yake ni ya mtu binafsi hivyo 
mlalamikiwa hakuwa na wajibu wa kujibu 

malalamiko yaliyowasilishwa.  Barua pepe 
rasmi ya kupokea malalamiko imeainishwa 

kwenye mfumo wa NeST ambayo ni mu@
mzumbe.ac.tz.

Ili kubaini misingi ya rufaa, PPAA ilipitia rufaa hiyo 
na kubaini sheria inaonesha wazi kuwa ikiwa mlalamikaji 
hakuridhika na uamuzi wa Taasisi Nunuzi, anapaswa 
kuwasilisha malalamiko yake kwa Taasisi Nunuzi ndani ya 
siku tano za kazi tangu alipofahamu jambo analolilalamikia.

Taasisi Nunuzi inapaswa kutoa uamuzi wake ndani ya 
siku tano za kazi, na kama haitafanya hivyo, mlalamikaji 
anapaswa kuwasilisha rufaa yake PPAA ndani ya siku tano 
za kazi.

PPAA ilibaini Chuo Kikuu cha Mzumbe kilipaswa kutoa 
uamuzi wake kufikia tarehe 10 Januari 2025. Hata hivyo, 
hakikutoa uamuzi ndani ya muda ulioainishwa kisheria.

Baada ya kushindwa kupata uamuzi ndani ya siku tano 
za kazi mlalamikaji alipaswa kuwasilisha rufaa yake ndani ya 
siku tano za kazi ambazo ziliishia tarehe 17 Januari 2025. 
Badala yake mlalamikaji aliwasilisha rufaa hiyo tarehe 22 
Januari 2025, nje ya muda ulioainishwa kisheria.

Aidha, PPAA baada ya kupitia hoja za pande zote mbili 
na matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ilibaini rufaa 
iliwasilishwa nje ya muda ulioainishwa kisheria. Hivyo PPAA 
iliitupilia mbali rufaa ya mlalamikaji kwa kuwasilishwa 
kinyume cha matakwa ya sheria.

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
imetupa shauri la zabuni dhidi ya Chuo Kikuu cha Mzumbe 
kwa kufunguliwa nje ya muda uliopangwa kisheria.

Rufaa hiyo iliwasilishwa na Kampuni ya Mtatiro Auto 
Engineers and Decorators kuhusu zabuni ya ununuzi wa gari.

Mlalamikaji alidai baada ya kuarifiwa zabuni yake 
ilienguliwa kwa kuwa haikuwa na bei nafuu zaidi kwenye 
hatua ya tathmini ya kifedha, hakukubaliana na sababu 
iliyotolewa.

Hivyo tarehe 31 Disemba 2024 aliwasilisha malalamiko 
yake kwa Afisa Masuuli wa Chuo Kikuu cha Mzumbe. Baada 
ya kutopatiwa majibu ndani ya siku tano za kazi 
tarehe 22 Januari 2025 aliwasilisha rufaa mbele 
ya PPAA.

Baada ya kupokea rufaa, PPAA 
ilimfahamisha mlalamikiwa kuhusu rufaa 
hiyo na ikamuelekeza kuwasilisha majibu. 
Chuo Kikuu cha Mzumbe kilithibitisha 
msimamo wake kwamba mlalamikaji 
alienguliwa katika mchakato wa zabuni 
husika kwa njia ya haki.

Aidha, mlalamikiwa aliwasilisha 
pingamizi la awali (PO) likilenga kuona kama 
rufaa iliyowasilishwa PPAA kwa njia sahihi; 
lakini pia PPAA ililenga kujibu hoja zifuatazo: 
kama zabuni ya mlalamikaji ilienguliwa kihalali; na ni 
nafuu gani kama ipo, wanazostahili pande zote?

Mlalamikiwa alidai rufaa imewasilishwa mapema PPAA 
kinyume na matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, kwani 
sheria inamtaka mlalamikaji kuwasilisha malalamiko yake 
kwa Afisa Masuuli kabla ya kuwasilisha rufaa PPAA.

Chuo Kikuu cha Mzumbe kilisisitiza kwamba, kama 
mlalamikaji hakuridhika na kuenguliwa kwake, alipaswa 
kuwasilisha malalamiko yake kwa Afisa Masuuli ndani ya 
siku tano za kazi tangu alipopokea taarifa ya kusudio la 
kutoa zabuni. Kinyume chake, mlalamikaji aliwasilisha rufaa 
moja kwa moja PPAA, hivyo kusababisha rufaa kuwasilishwa 
mapema kabla ya kukidhi hatua nyingine za kisheria.

Aidha, Chuo Kikuu cha Mzumbe kilifafanua kwamba 
hata kama ingewezekana kudhani kwamba mlalamikaji 
aliwasilisha malalamiko yake kwa Afisa Masuuli kwa njia 
sahihi, rufaa kwa PPAA iliwasilishwa nje ya muda, kinyume 
na matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Chuo Kikuu cha Mzumbe kilisisitiza kwamba kifungu 
hicho kinampa mlalamikaji haki ya kuleta rufaa moja kwa 
moja PPAA ndani ya siku tano za kazi ikiwa Afisa Masuuli 
ameshindwa kutoa uamuzi wake ndani ya muda ulioainishwa 
kisheria.

Rufaa dhidi ya 
Chuo Kikuu Mzumbe 

yakwaa kigingi
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Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) imeshiriki maadhimisho 
ya kitaifa ya Wiki ya Utumishi wa Umma, 
yanayojumuisha Wizara, Sekretarieti za 
Mikoa na Taasisi mbalimbali za Umma kwa 
lengo la kutoa elimu kwa wadau wa ununuzi 
nchini na wananchi kwa ujumla.

PPAA imeshiriki maadhimisho hayo 
yaliyoratibiwa na Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
katika viwanja vya Chinangali Park Jijini 
Dodoma kwa lengo la kutoa elimu pamoja 
na kuonesha uwajibikaji katika utoaji wa 
huduma kwa wananchi kuhusu shughuli 
mbalimbali zinazotekelezwa na Mamlaka ya 
Rufani.

Akiongea kwa niaba ya Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando wakati wa 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma, 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na 
Mawasiliano kwa Umma PPAA, Bw. Nelson 
Kessy amesema kupitia maadhimisho ya 
Wiki ya Utumishi, PPAA imepata fursa ya 
kutoa elimu kuhusu matumizi ya moduli ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko na 
rufaa katika mfumo wa NeST.

“Pamoja na mambo mengine, moduli hii 
imesaidia kuokoa muda, gharama, kuongeza 
uwazi na uwajibikaji katika ununuzi wa 
umma na kutunza kumbukumbu kwa 
ujumla,” amesema Bw. Kessy

Bw. Kessy ameongeza kuwa PPAA 
imetumia jitihada mbalimbali za kuwapatia 
wazabuni mafunzo mahususi kuhusu 
matumizi ya moduli ya kupokea na 

Vitengo vya ununuzi na sheria wapatao 1,588 
kutoka katika taasisi nunuzi 500.

Sanjari na mafunzo, PPAA imetumia 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa 
Umma kuelimisha wananchi na wadau wa 
ununuzi kuhusu matumizi ya Moduli ya 
kupokea na kushughulikia Malalamiko na 
rufaa kieletroniki ikiwemo kuokoa muda na 
gharama.

Maadhimisho ya wiki ya Utumishi ya 
mwaka 2025 yamezikutanisha pamoja 
Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi 
mbalimbali za Umma, kwa lengo la kuonesha 
uwajibikaji wa taasisi hizo katika utoaji wa 
huduma na bidhaa kwa wananchi pamoja 
na kutoa elimu kuhusu shughuli mbalimbali 
zinazotekelezwa na taasisi hizo.

Awali akifungua rasmi maadhimisho 
ya Wiki ya Utumishi, Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. George Simbachawene 
(Mb.) alizisisitiza taasisi za Serikali 
kuhakikisha kuwa zinatoa kipaumbele 
kikubwa katika matumizi ya TEHAMA ili 
kuongeza ufanisi katika kazi na kuboresha 
utoaji wa huduma kwa umma.

“Napenda kutoa wito kwa taasisi za 
umma zote kuhakikisha zinatumia TEHAMA 
vizuri ili wananchi waweze kuendelea kupata 
huduma bora haraka na kwa urahisi,” alisema 
Waziri Simbachawene.

Kaulimbiu ya maadhimisho hayo kitaifa 
ni: “Himiza Matumizi ya Mifumo ya Kidigiti 
ili kuongeza Upatikanaji wa Taarifa na 
kuchagiza Uwajibikaji”.

Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika 
huadhimishwa kila mwaka tarehe 23 Juni 
na nchi wanachama wa Umoja wa Afrika 
(AU), ikiwa ni ishara ya kutambua mchango 
muhimu wa watumishi wa umma katika 
maendeleo ya nchi zao na bara kwa ujumla.

kushughulikia malalamiko na rufaa katika 
mfumo wa NeST inawafikia wadau wa 
ununuzi wa umma ili kuisaidia Serikali 
kupata thamani halisi ya fedha.

Moja ya jitihada hizo ni pamoja na 
kutoa mafunzo kwa wazabuni na wadau wa 
ununuzi wa umma katika Kanda ya Ziwa, 
Kanda ya Kaskazini, Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini na Kanda ya Kati. Aidha, katika 
mafunzo hayo PPAA ilifanikiwa kutoa elimu 
kwa wazabuni 873 na wakuu wa Idara/

PPAA yatoa elimu matumizi ya 
moduli Wiki ya Utumishi wa Umma
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy 
Gwajima (Mb.) akiongea na 

watumishi wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) 

wakati alipotembelea banda la 
Mamlaka hiyo kabla ya kuzindua 

rasmi Kongamano la Tisa la 
Ununuzi wa Umma lililofanyika 
mwezi Juni, 2025 Jijini Arusha.

Katibu Mtendaji wa PPAA, 
Bw. James Sando akizungumza 
na Mwandishi wa Habari wa 
TBC1 aliposhiriki Kipindi cha 
JamboTanzania kilichokuwa 
na mada iliyohusu mchango 

wa Tehama katika ununuzi wa 
umma nchini mwezi Aprili 2025, 

Jijini Dodoma. 

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye 

Ulemavu, Mhe. Ridhiwani 
Kikwete (Mb.) akizungumza 

na watumishi wa PPAA 
alipotembelea Banda la 
PPAA katika maonesho 

ya Kongamano la Tisa la 
Ununuzi mwezi Juni, 2025 

Jijini Arusha.

HABARIPICHA
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Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando (aliyekaa Katikati, Meneja wa 
Usimamizi wa Rufaa na Huduma za 
Sheria PPAA, Bi. Florida Mapunda 
(aliyekaa kushoto) na Kaminishna 

Msaidizi Idaraya Sera ya Ununuzi na 
Ugavi, Wizara ya Fedha, Bi. Emma 

Komba (alkiyekaa kulia) katika picha 
ya pamoja na baadhi ya watumishi 
wa PPAA baada ya kukamilika kwa 

mafunzo ya moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa 

kwa njia ya kielektroniki katika mfumo 
wa NeST kwa Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini mwezi Aprili 2025 jijini Mbeya.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya 
Rufani, Mhe. Jaji (Mstaafu) Awadh 
Bawazir (aliyekaa katikati) katika 
picha ya pamoja na wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani na baadhi ya 
watumishi wa PPAA katika Ofisi 
za Mamlaka hiyo mwezi Aprili, 

2025 Jijini Dodoma.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb.) 

akikabidhi zawadi ya cheti cha 
udhamini wa Kongamano la tisa la 
Ununuzi wa Umma la Mwaka 2025 
kwa Katibu Mtendaji wa Mamlaka 

ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA), Bw. James Sando mwezi 
Juni, 2025 jijini Arusha. Wengine 
pichani ni Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha, Dkt. Natu El-Maamry 
Mwamba (pembeni mwa Katibu 
Mtendaji wa PPAA) na Kulia ni 

Mwenyekiti wa Bodi wa PPRA, Dkt. 
Leonada Mwagike. 

HABARIPICHA


